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HOTUBA YA MHE. JAJI DKT. ELIEZER MBUKI FELESHI, 
MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI KATIKA SHEREHE YA 
69 YA KUWAKUBALI NA KUWAPOKEA MAWAKILI WAPYA 
279 KATIKA KITUO CHA MIKUTANO CHA KIMATAIFA CHA 

MWALIMU NYERERE, DAR ES SALAAM, TAREHE 01 
DESEMBA, 2023 

__________________________________ 

 
§ Mheshimiwa Prof. Ibrahim Hamis Juma, Jaji Mkuu wa Tanzania; 

§ Waheshimiwa Majaji wa Mahakama ya Rufani Tanzania; 

§ Mhe.Mustapher Mohamed Siyani, Jaji Kiongozi, Mahakama Kuu ya 

Tanzania; 

§ Waheshimiwa Majaji wa Mahakama Kuu ya Tanzania; 

§ Prof. Sist Joseph Mramba, Kaimu Mkuu wa Taasisi ya Mafunzo ya 

Uanasheria kwa Vitendo; 

§ Waheshimiwa Wajumbe wa Baraza la Sheria; 

§ Prof. Elisante Ole Gabriel, Mtendaji Mkuu wa Mahakama; 

§ Mheshimiwa Sylvester Joseph Kainda, Msajili Mahakama ya Rufani; 

§ Bw. Sylvester Anthony Mwakitalu, Mkurugenzi wa Mashtaka; 

§ Dkt. Boniphace Nalija Luhende, Wakili Mkuu wa Serikali; 
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§ Wakili Harold Giliard Sungusia, Rais wa Chama cha Mawakili wa 

Kujitegemea (TLS); 

§ Waheshimiwa Mabalozi na Wawakilishi wa Taasisi na Mashirika ya 

Kimataifa; 

§ Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama wa Sasa na Wastaafu 

mliopo; 

§ Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya Siasa na Dini mliopo;  

§ Waheshimiwa Wasajili, Manaibu Wasajili, Watendaji na Mahakimu; 

§ Wakili Edward Charles Heche, Mwenyekiti wa Umoja wa Mawakili 

Vijana TLS;  

§ Mawakili wa Serikali na Mawakili wa Kujitegemea; 

§ Ndugu Wanahabari; 

§ Wageni Waalikwa; na 

§ Mabibi na Mabwana. 

NAWASALIMU KWA JINA LA JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA 

Mheshimiwa Jaji Mkuu, 
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Kwanza kabisa, napenda kuchukua fursa hii kumshukuru Mwenyezi Mungu 

mwingi wa rehema kwa kutujalia sote kuwepo hapa leo katika sherehe hii ya 

kuwakubali na kuwapokea Mawakili Wapya 279 tukiwa na afya njema. Nitumie 

fursa hii pia kukushukuru wewe binafsi Mheshimiwa Jaji Mkuu kwa heshima 

uliyonipatia ya kunialika na kunipatia nafasi ya kutoa salamu za pongezi kwa 

Mawakili hawa siku ya leo. 

Mheshimiwa Jaji Mkuu, 

Naipongeza sana Taasisi ya Mafunzo ya Uanasheria kwa Vitendo na wadau wote 

waliofanikisha na kuwawezesha hawa Mawakili Wapya kufikia hatua ya 

kukubaliwa na kupokelewa kuwa Mawakili siku ya leo hivyo, kufanikisha ndoto 

zao. Mawakili Wapya hongereni sana kwa kukubaliwa na kupokelewa leo kuwa 

Mawakili wa Kujitegemea, KARIBUNI KATIKA TAALUMA HII 

ILIYOTUKA. 

Mheshimiwa Jaji Mkuu, 

Tumekusanyika hapa kwa lengo la kuwapokea na kuwakubali Mawakili Wapya 

wapatao 279. Pamoja na pongezi, naomba nitumie nafasi hii kuwashirikisha 

Mawakili hawa wapya mambo machache wanayopaswa kuzingatia watakapokuwa 
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wakitekeleza majukumu ya Uwakili wa Kujitegemea baada ya kusajiliwa katika 

Daftari la Mawakili. 

 

Niwakumbushe mawakili wenzangu kuwa, mkiwa Mawakili, mnapaswa kutambua 

kuwa jukumu la utoaji haki ni sehemu muhimu ya maendeleo ya nchi na watu 

wake katika kuimarisha Utawala wa Sheria na misingi ya utawala bora. Ibara ya 

107A (1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inabainisha kuwa 

Mamlaka yenye kauli ya mwisho ya utoaji haki katika Jamhuri ya Muungano 

itakuwa Mahakama. Nafurahi kuona Mawakili 279 leo mnaungana nasi katika 

kipindi hiki ambacho Serikali yetu tukuka imeshawezesha na inaendelea 

kuwezesha ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya Mahakama ambapo leo kuna 

Vituo Jumuishi katika mikoa mbalimbali nchini vya kutolea Haki kwa wadau kwa 

mujibu wa sheria na kwa wakati. 

Kumbukeni kuwa, Mawakili ni Maafisa wa Mahakama kwa mujibu wa kifungu 

cha 66 cha Sheria ya Mawakili, Sura ya 341. Kwa nafasi hiyo, tumepewa dhamana 

ya kuisaidia Mahakama kufikia maamuzi ya haki na kwa wakati. Aidha, kanuni ya 

92 ya Kanuni za Maadili na Mienendo ya Mawakili, Tangazo la Serikali Na. 118 la 
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mwaka 2018 inakataza hujuma dhidi ya Mahakama katika utoaji haki. Vitendo vya 

hujuma ni pamoja na utoaji wa taarifa za uongo au kufanya jambo litakaloipotosha 

Mahakama au Baraza kufikia maamuzi ambayo yasingefikiwa endapo upotoshaji 

huo usingekuwepo. Aidha, kanuni ya 137 ya Kanuni hizo inatukataza mawakili 

kutoa maoni katika kesi iliyo mahakamani katika namna inayoweza kuathiri 

matokeo ya kesi husika. 

Mheshimiwa Jaji Mkuu, 

Naomba niwasihi Mawakili kuzingatia kukumbuka kuwa, Tasnia ya Sheria ni nyeti 

na muhimu katika maendeleo ya Taifa letu. Mawakili mliokubaliwa na 

kupokelewa leo mnapaswa kuzingatia Sheria, Kanuni na Miongozo mbalimbali 

mnapotekeleza majukumu yenu, hususan, Kanuni zote za Maadili na Mienendo ya 

Mawakili katika Tangazo la Serikali Na. 118 za mwaka 2018. Mkumbuke kuwa, 

Kiapo cha Uadilifu mlichoapa leo ndio dira yenu na daima kiwakumbushe 

umuhimu wa kuheshimu maadili ya kazi yenu ya Uwakili mtakayopaswa kuifanya 

kwa weledi na uaminifu. 

Nawakumbusha kuwa, kumekuwa na tuhuma kwa baadhi ya Mawakili wa 

Kujitegemea kujihusisha na vitendo vya rushwa na udanganyifu kwa maslahi yao 
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binafsi, ikiwemo kuwasaliti wateja wao kwa kupokea rushwa, kutohudhuria 

mahakamani, kutotunza siri za wateja, kutokuwepo kwa mawasiliano mazuri baina 

ya wakili na mteja, kutotumia vizuri fedha za wateja kwa ajili ya kazi 

iliyokusudiwa na kutumia mihuri isivyo halali katika kufanya kazi za uwakili. 

Vitendo vya ukiukaji maadili ya kazi ya uwakili pamoja na vitendo vya watu wasio 

na sifa ya kufanya kazi ya uwakili bila kuwa na sifa za uwakili, havivumiliki na 

haviwezi kufumbiwa macho. 

Mtakumbuka kuwa, mnamo tarehe 31 Oktoba, 2023 Bunge la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania katika Mkutano wake wa Kumi na Mbili pamoja na 

mambo mengine, lilipitisha Sheria ya Marekebisho ya Sheria Mbalimbali za Sekta 

ya Sheria (Na. 11) ya 2023 (the Legal Sector Laws (Miscellaneous Amendments) 

Act. No. 11 of 2023) ambayo ilirekebisha kifungu cha 42 cha Sheria ya Mawakili, 

Sura 341 kwa lengo la kupambana na mawakili vishoka. Marekebisho hayo 

yameweka adhabu kwa mtu atakayefanya kazi ya uwakili bila kuwa na sifa za 

uwakili kuwa ni kulipa faini isiyopungua shilingi milioni tano na isiyozidi shilingi 

milioni ishirini au kutumikia kifungo kisichopungua mwaka mmoja na kisichozidi 

miaka mitatu jela au vyote kwa pamoja, yaani faini na kifungo. Hatua hii ni tofauti 
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na awali ambapo adhabu ilikuwa ni kulipa faini isiyozidi shilingi milioni moja au 

kifungo kisichozidi mwaka mmoja jela au vyote kwa pamoja. Katika muktadha 

huo nitumie fursa hii kuwaonya wale ambao wamekuwa wakifanya hivyo kuacha 

mara moja tabia hiyo na nyinyi muungane nasi kutokomeza vitendo hivyo vya 

ukengeufu wa maadili. 

Aidha, ili kulinda heshima ya taaluma ya sheria, natoa wito kwa Kamati ya Maadili 

ya Mawakili kuendelea kuchukua hatua za kinidhamu na kwa mujibu wa utaratibu 

ulioanishwa katika kifungu cha 13 cha Sheria ya Mawakili, Sura ya 341 na Kanuni 

zote za Maadili na Mienendo ya Mawakili katika Tangazo la Serikali Na. 118 za 

mwaka 2018 dhidi ya Mawakili wa Kujitegemea wanaoharibu heshima ya taaluma 

ya sheria kwa kukosa uadilifu na maadili, na dhidi ya mawakili vishoka. 

Naomba kunukuu maneno ya Lord Reid aliyoyatoa katika kesi ya Rondel vs. 

Worsley [1969] 1 A.C 191 katika uk. 227; [1967] All E.R 993 katika uk. 998 

kuhusu wajibu wa Wakili kwa mteja na Mahakama, nikiwashauri Mawakili 

walioapishwa leo kuzingatia maneno hayo: 

 “Every Counsel has a duty to his client fearlessly to raise every 

issue, advance every argument and ask every question, however 
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distasteful, which he thinks will help his client’s case. But, as an 

officer of the Court concerned in the administration of justice, he 

has an overriding duty to the Court, to the standards of his 

profession, and to the public, which may and often does lead to a 

conflict with his client’s wishes or with what the client thinks are his 

personal interests. Counsel must not mislead the court, he must not 

lend himself to casting aspersions on the other party or witnesses for 

which there is no sufficient basis in the information in his possession, 

he must not withhold authorities or documents which may tell 

against his clients but which the law or the standards of his 

profession require him to produce”. 

Tafsiri isiyo rasmi ya nukuu hiyo kwa lugha ya Kiswahili ni kwamba: 

“Kila wakili, bila woga, ana wajibu kwa mteja wake kuuliza swali 

lolote, kuibua hoja yoyote hata kama ni ya kuchukiza, ambayo 

anadhani itasaidia shauri la mteja wake. Lakini, kama Afisa wa 

Mahakama anayehusika katika utoaji haki, anao wajibu mkuu wa 

kwanza kwa Mahakama, kwa viwango vya taaluma yake, na kwa 
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umma, ambavyo vyaweza na mara nyingi kusababisha mgongano 

dhidi ya matakwa ya mteja wake au kile mteja anadhani ni kwa 

maslahi yake binafsi. Wakili hapaswi kuipotosha mahakama, 

asijiingize katika kufifisha matamanio ya upande pinzani au 

mashahidi wake pasipokuwa na sababu ya msingi kulingana na 

taarifa alizonazo, hapaswi kuficha sheria/tafsiri au nyaraka ambazo 

zaweza kuwa kinyume na maslahi ya mteja wake, bali, kadri sheria 

au viwango vya taaluma yake vinavyomtaka kuziwasilisha”. 

Mheshimiwa Jaji Mkuu, 

Wizara ya Katiba na Sheria, kwa kushirikiana na wadau mbalimbali wa Serikali na 

Taasisi binafsi, inatekeleza Kampeni ya Msaada wa Kisheria ya Mama Samia 

(Mama Samia Legal Aid Campaign) ambayo ilizinduliwa rasmi na Waziri Mkuu 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb), 

tarehe 27 Aprili, 2023. Kampeni hiyo ambayo itatekelezwa kwa kipindi cha miaka 

mitatu ilianzishwa kwa lengo la kutoa huduma ya msaada wa kisheria kwa 

wananchi wasiomudu gharama za Mawakili wa Kujitegemea. Kwa kuwa Kampeni 

hii inatekelezwa katika mikoa mbalimbali nchini, natoa rai kwa Mawakili 
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waliokubaliwa na kupokelewa leo kuungana na Mawakili waliowatangulia 

kuwasaidia wananchi wasiomudu gharama za kuwalipa Mawakili ili kusaidia 

utekelezaji wa Kampeni hiyo huku wakipata fursa ya kutumia elimu yao ya kutatua 

migogoro ya kisheria na hivyo kuwawezesha wahitaji wa haki, hususan, watoto, 

wanawake na makundi maalum kupata haki kwa wakati. 

Mheshimiwa Jaji Mkuu, 

Utakumbuka kuwa, tarehe 29 Septemba, 2022, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan wakati akizindua Chama cha Mawakili 

wa Serikali, pamoja na mambo mengine, aliwataka Mawakili wa Serikali 

kuhakikisha migogoro inatatuliwa kabla ya kufikishwa mahakamani. Kufuatia 

maelekezo hayo, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa kushirikiana na 

Wizara ya Katiba na Sheria, Mahakama, Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Ofisi 

ya Taifa ya Mashtaka na taasisi nyingine za umma na binafsi wanaendelea 

kutekeleza maelekezo hayo ili kupunguza gharama, mrundikano wa mashauri na 

muda wa kutatua migogoro mbalimbali ndani na nje ya nchi. Nawashauri 

Mawakili Wapya mliokubaliwa na kupokelewa leo muwafahamishe wateja wenu 

kuhusu uwepo wa nafasi ya kutatua migogoro yao nje ya Mahakama kulingana na 
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mazingira ya mashauri husika na kwa kuzingatia matakwa yaliyobainishwa katika 

Katiba, Sheria, Kanuni na Miongozo mbalimbali ikiwa ni pamoja na matakwa ya 

kanuni za 58 na 59 za Kanuni za Maadili za Mawakili, Tangazo la Serikali Na. 118 

za mwaka 2018. Siyo jambo lenye tija kwa mteja wake inapotokea wakili kupuuza 

Kanuni tajwa na kung’ang’ania kuendesha mahakamani shauri ambalo linaweza 

kuhitimishwa kwa usuluhishi. 

Mheshimiwa Jaji Mkuu, 

Kwa kuwa taaluma ya sheria inahitaji Mawakili wenye ujuzi na uzoefu ili 

kuhakikisha haki za wananchi zinalindwa, ni vema tufahamu kuwa ni jukumu letu 

sisi Mawakili Waandamizi kuwajengea uwezo (mentorship) Mawakili Wapya kwa 

kuwapatia miongozo, maelekezo na ushauri stahiki ili waweze kufahamu mila, 

desturi, taratibu na maadili ya kuzingatiwa na maafisa wa mahakama na 

wanachama wa Chama cha Mawakili wa Kujitegemea. 

Nitumie tena fursa hii kunukuu maneno ya nasaha kutoka katika katika Makala 

iliyoandikwa na William J. Teggart kuhusu ushauri wake kwa mawakili vijana 

nchini Marekani aliponukuu maneno kutoka kitabu cha Allen Dershowitz 

kiitwacho ‘Letters to a Young Lawyer’ (2005), kutoka aya ya kwanza yasemanyo: 
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“We graduate from law school knowing the law from an academic 

perspective but not from a practical perspective. We learn how to 

practice law by learning from others and actually doing it. A mentor 

can impart good habits and teach us skills that we will use in our 

entire career”. 

Tafsiri isiyo rasmi ya nukuu hiyo kwa lugha ya Kiswahili ni kwamba: 

“Tunahitimu katika Taasisi ya Mafunzo ya Uanasheria kwa Vitendo 

tukiwa tumeijua sheria kwa mtazamo wa kitaaluma na si katika 

mtazamo wa kivitendo. Tunajifunza jinsi ya kutumia sheria kwa 

kujifunza kutoka kwa wengine na kwa hakika kwa kufanya kwa 

vitendo. Mshauri MBOBEVU anaweza kuturithisha tabia njema na 

kutupatia maarifa tutakayotumia katika kipindi chote 

tutakachotekeleza majukumu yetu kazini”. 

Mawakili pya mnapaswa kufahamu kuwa, hamjakubaliwa na kupokelewa kuwa 

Mawakili wa Kujitegemea kwa sababu tu mlifaulu mitihani yenu, bali, kwa kuwa 

mmeonekana kuwa na uwezo na tabia njema. Katika Hotuba aliyoitoa mnamo 
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tarehe 21 Agosti, 2023, Rais wa Chama cha Sheria Singapore JASON CHAN TAI-

HUI SC alisema maneno yafuatayo, ninanukuu kutoka ukurasa wa pili: 

“You are not called to the Bar to act as a chatbot. It is now your 

responsibility to listen closely to the question and, before giving your 

views, assess why the question was asked in the first place. In other 

words, you must do more than quote the contents of a statute, a case or 

a textbook when answering questions. Instead, apply your training and 

experience to find solutions to the problem at hand. Provide advice that 

will help to further or achieve the goal that lies at the heart of the 

question. Rather than legal knowledge alone, it is innovative solutions 

that will be the hallmark of legal practice for your generation of 

lawyers. I hope that you will embrace a mindset of creativity, curiosity 

and constant learning from the very beginning of your careers”. 

Tafsiri isiyo rasmi ya lugha ya Kiswahili ya nukuu hiyo ni kwamba: 

"Hamjakubaliwa na kupokelewa kuwa Mawakili ili kufanya kazi 

kama zilivyo programu za akili bandia. Ni jukumu lenu sasa 

kusikiliza swali kwa makini na kabla ya kutoa maoni yenu, 
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kutathmini kwa nini swali hilo liliulizwa. Kwa maneno mengine, ni 

lazima mfanye zaidi ya kunukuu yaliyomo katika sheria, kesi au 

kitabu cha ziada/kiada unapojibu maswali. Badala yake, tumieni 

mafunzo na uzoefu wenu katika kutafuta suluhisho la tatizo husika. 

Toa ushauri utakaoelekea au utakaotatua kiini cha tatizo. Mbali na 

maarifa ya kisheria pekee, ni ubunifu katika kutafuta majibu ya 

matatizo ambayo yatakuwa msingi/alama mahsusi ya utendaji wa 

kazi za kisheria katika kizazi chenu cha wanasheria. Natumaini 

kuwa mtafungamana na mawazo ya akili ya ubunifu, udadisi na 

kujifunza kusiko na kikomo mara tu mnapoanza utekelezaji wa 

majukumu ya kazi zenu." 

Naendelea kusisitiza kwamba, Mafunzo elekezi kutoka kwa Mawakili Waandamizi 

ni muhimu sana kwa sababu yatawasaidia Mawakili Wapya kupata uelewa, 

maarifa na stadi mbalimbali za namna ya kutekeleza majukumu yao kwa haraka na 

kwa ufanisi. Aidha, Baraza la Uongozi la TLS linapaswa kuweka utaratibu maalum 

kwa kuwataka Mawakili Waandamizi kuweka mipango na mikakati ya kuwajengea 
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uwezo Mawakili Wapya ili kuwapatia stadi na uelewa mpana wa sheria na hivyo 

kulinda hadhi asili ya Tasnia ya Sheria. 

Mheshimiwa Jaji Mkuu, 

Kwa kuzingatia kuwa jukumu la kukiimarisha Chama cha Mawakili Tanganyika 

na kujenga uwezo wa mawakili wake ni endelevu hasa kipindi hiki ambacho 

mawakili wetu wanatakiwa kupanua wigo wa kutoa huduma na kufungua ofisi au 

matawi nje ya nchi, hivi karibuni Serikali ilifanyia kazi maombi ya siku nyingi ya 

kuiwezesha TLS kuwa na Uongozi unaokaa madarakani kwa kipindi 

kinachowezesha kusimamia Mpango Mkakati wa Chama na mipango mingine 

tofauti na mwaka mmoja mmoja ambao umetumika kwa miaka mingi. Kwa msingi 

huo, kupitia Sheria ya Marekebisho ya Sheria Mbalimbali za Sekta ya Sheria (Na. 

11) ya 2023 (the Legal Sector Laws (Miscellaneous Amendments) Act. (No. 11) of 

2023) iliifanyia marekebisho Sheria ya Chama cha Mawakili Tanganyika, Sura 307 

(The Tanganyika Law Society Act, Cap.307) kupitia kifungu cha 15(3) na (5) ili 

kuongeza sifa za wajumbe wa Baraza la Uongozi la TLS pamoja na kuongeza 

muda wa wajumbe wa Baraza la Uongozi wa TLS kuwa madarakani kutoka 

mwaka mmoja kuwa miaka mitatu. Kama nilivyoeleza, lengo la marekebisho hayo 



 

16 

 

ni kuimarisha Uongozi na kuweka muda wa kutosha kwa viongozi kutekeleza 

vipaumbele vya Baraza.  

Ni matarajio yangu kwamba, Baraza la Uongozi la TLS na Mawakili wote 

waandamizi sasa mtaweka Mpango na Mkakati wa namna ya kuwalea mawakili 

vijana, wakiwemo Mawakili 279 walio mbele yetu leo. Aidha, kwa kuwa Serikali 

inatambua mchango wa Chama cha Mawakili wa Tanganyika (TLS) katika 

kuimarisha na kudumisha Utawala wa Sheria nchini, niruhusu nitoe wito kwa 

Uongozi na Wanachama wa TLS kuweka kipaumbele na kuendelea kutoa 

ushirikiano kwa Serikali kwa kushiriki katika programu mbalimbali zinazoratibiwa 

na Serikali. Ni dhahiri kuwa mchango wa Wanachama wa TLS ni muhimu katika 

kuimarisha Utawala wa Sheria na misingi ya utawala bora nchini. 

Mheshimiwa Jaji Mkuu, 

Ninapoelekea kuhitimisha salamu zangu, naomba uniruhusu pia kutoa rai kwa 

Mawakili wa Serikali na wa Kujitegemea kushirikiana kwa karibu na wadau 

weingine kuhakikisha kwamba wanazingatia mapendekezo yaliyotolewa na Tume 

ya Haki Jinai katika kuangalia jinsi ya kuboresha Taasisi za Haki Jinai nchini 

ambayo ilizinduliwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa 
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Dkt. Samia Suluhu Hassan tarehe 31 Januari, 2023 chini ya Uenyekiti wa 

Mheshimiwa Mohamed Chande Othman, Jaji Mkuu Mstaafu ambayo ilikabidhi 

Taarifa yake kwa Mheshimiwa Rais tarehe 15 Julai, 2023. Kutokana na mabadiliko 

makubwa na ya haraka ya kiuchumi, kiteknolojia, kisiasa, kijamii na hata 

kiutamaduni ambayo yanahitaji kwenda sambamba na mabadiliko ya 

sheria, nawaasa maafisa wa mahakama na Mawakili wote kujiendeleza kimasomo, 

hususan, katika fani mtambuka. Aidha, ni jambo la kupigiwa chapuo kwamba 

Wakili anapaswa kujituma, kufanya tafiti, kuongeza uadilifu na kuwajibika kwa 

kuzingatia kwamba Mawakili ni Maafisa wa Haki, na hivyo kipaumbele chao 

kinapaswa kuwa ni utoaji na usimamiaji wa haki na siyo fedha. Mawakili wa 

Serikali na wa Kujitegemea wanapaswa kushirikiana kwa maslahi ya Watanzania 

na Taifa kwa ujumla. 

Mnamo tarehe 8 Novemba, 2023 nilifarijika kupokea mrejesho kutoka kwa afisa 

mmoja wa Mahakama aliyebahatika kupata mafunzo katika kada tofauti na utoaji 

wa maamuzi ambayo pamoja na mambo mengine, yalihusisha namna ya kujenga 

uwezo katika upelelezi wa makosa ya jinai. Katika ujumbe wake afisa huyo 

alinipatia mrejesho ufuatao: 
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“…niliweza kujifunza kuhusu uchunguzi. …Lakini nimegundua pia 

baadhi ya wanasheria hawatekelezi majukumu yao ipasavyo….Sasa hivi 

naelewa maana ya usemi kwamba Ushahidi haujakamilika kwa sababu 

nimejua jinsi ilivyo vigumu kukusanya Ushahidi.” 

Mheshimiwa Jaji Mkuu, 

Hafla hii ya kuwaapisha na kuwakubali Mawakili Wapya inakwenda sambamba na 

maadhimisho ya Siku ya Ukimwi Duniani ambayo huadhimishwa kila mwaka 

tarehe Mosi Desemba, Hivyo, ni vema tuendelee kukumbushana kuzingatia 

maelekezo yanayotolewa na wataalam wetu kuhusu mapambano dhidi ya ugonjwa 

huu unaohatarisha maisha ya watu ulimwenguni kote na hivyo kufifisha nguvukazi 

ya Taifa. 

Mheshimiwa Jaji Mkuu, 

Baada ya kusema hayo, nawapongeza tena Mawakili Wapya wa Kujitegemea 

mliokubaliwa na kupokelewa siku ya leo na hatimaye mtakuwa Mawakili wa 

Kujitegemea, Maafisa wa Mahakama na Wanachama wa Chama cha Mawakili 

Tanganyika (TLS) baada ya kukamilisha taratibu za kisheria. Kwa upande wetu, 

Serikali yenye Wanachama 3,353 kwenye Chama ya Mawakili wa Serikali (1,663 
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wakiwa pia Wanachama wa TLS), tunaahidi kufanya kazi na kuwapatia 

ushirikiano wote Mawakili 279 mliokubaliwa leo na wale watakaopenda baada ya 

kutimiza vigezo vya ajira kujiunga nasi katika Utumishi wa Umma.  

 

Sasa nimalizie kwa kuwatakia wote Sikukuu Njema za mwisho wa mwaka, 2023 

na Kheri ya Mwaka Mpya wa 2024. 

 

Ahsanteni sana kwa kunisikiliza. 

 

 

Jaji Dkt. Eliezer Mbuki Feleshi 
MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI 

1 Desemba, 2023 
  


